ReadyPlanet.com


เกี่ยวกับจำนวนคนนั่งในรถ และ เข็มขัด


 คือ กฎหมายมีข้อกำหนดว้า ห้ามรถยนต์ส่วนบุคคลนั่งเกิน 7 ใช่ไหมครับ แต่ส่วนมากรถทำเข็มขัดมา 4-5 อัน( หน้า2 หลัง 2-3)  คือจะ มีผู้คาดเข็มขัดแค่ 4-5 คน สมมุติให้ 4 และขณะนั้น มีคนในรถ 7 คนพอดี = ไม่คาดเข็มขัด 3 (เพราะ ไม่มีเข็มขัด) อยากทราบว่า ผิดกฎหมายไหม ครับ ?



ผู้ตั้งกระทู้ นนน12 :: วันที่ลงประกาศ 2015-05-15 20:00:14


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (3430885)

พรบ.จราจรทางบก  พ.ศ.2522... ม.123 เขียนไว้ชัดเจน  ลองอ่านดู ครับ

 

มาตรา ๑๒๓ ห้ามมิให้ผู้ขับขี่รถยนต์ยอมให้ผู้อื่นนั่งที่นั่งตอนหน้าแถวเดียวกับที่นั่งผู้ขับขี่รถยนต์เกินสองคน
ผู้ขับขี่รถยนต์ต้องรัดร่างกายด้วยเข็มขัดนิรภัยไว้กับที่นั่งในขณะขับขี่รถยนต์ และต้องจัดให้คนโดยสารรถยนต์ ซึ่งนั่งที่นั่งตอนหน้าแถวเดียวกับที่นั่งผู้ขับขี่รถยนต์รัดร่างกายไว้กับที่นั่งด้วยเข็มขัดนิรภัยขณะโดยสารรถยนต์ และคนโดยสารรถยนต์ดังกล่าวต้องรัดร่างกายด้วยเข็มขัดนิรภัยไว้กับที่นั่งในขณะโดยสารรถยนต์ด้วย
ประเภทหรือชนิดของรถยนต์ ลักษณะและวิธีการใช้เข็มขัดนิรภัยตามวรรคสอง ให้เป็นไปตามที่อธิบดีกำหนด โดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา
 
ผู้แสดงความคิดเห็น มโนธรรม วันที่ตอบ 2015-05-16 11:47:14



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.